Detalyadong Banghay Aralin sa Sibika at Kultura

Document Sample
Detalyadong Banghay Aralin sa Sibika at Kultura Powered By Docstoc
					                   Detalyadong Banghay Aralin sa Sibika at Kultura
                                   Unang Baitang
                                     Inihanda ni:
                                  Rogerlin L. Miculob


I. Layunin
      1. Nakikilala ang magagandang tanawin at pook pasyalan ng sariling
         pook/bansa
      2. Nailalarawan ang magagandang tanawin at pook pasyalan ng sariling
         pook/bansa
      3. Nabibigyang halaga ang kagandahang dulot ng mga magagandang
         tanawin sa bansang Pilipinas
II. Paksang Aralin
      A. Paksa: Ang Mga Magagandang Tanawin sa Pilipinas
      B. Sanggunian:
                      BEC-PELC 1:B3, B4


      C. Kagamitan
                      kartolina, pentel pen, pandikit, Manila paper, mga larawan,
                      krayola
III. Pamaraan
                GAWAING GURO                              GAWAING MAG-AARAL
      A. Panimulang Gawain
             1. Pagbati
                “Magandang hapon mga bata.”             “Magandang hapon po.”
                “Kumusta kayo sa hapong ito?”           “Mabuti po.”
             2. Panalangin
                “Bago natin simulan ang ating
                talakayan ngayon ay inaanyayahan
       ko kayong tumayo para sa ating panalangin.”
   3. Pag-tsek ng attendance
       “Sino ang lumiban sa ating klase ngayong                   SAGOT
        hapon?”
   4. Pag-tsek ng takdang-aralin
       “Naaalala ko na binigyan ko kayo ng takdang-
       aralin noong nakaraang araw. Ipasa ito sa harap
       ng tahimik.”
B. Balik-Aral
       “Magbalik-aral muna tayo, mga bata.             “Ang ating tinalakay
       Ano ang ating tinalakay noong nakaraang         noong nakaraang
       araw?”                                          araw ay tungkol sa
                                                     PAGKILALA NG ATING
                                                     SARILING BANSA.”
       “Magaling!”
       “Ano-ano nga ulit ang mga bumubuo sa              “Pagkilala po na
       pagkilala ng ating bansa na ating tinalakay       ang ating bansa
       noon?”                                            ay ang Pilipinas.”
       “Tama! Ano pa?”                                  “Pagkilala ng mga
                                                         lugar at rehiyon
                                                         nito.”
       “Magaling! At ano naman ang panghuli?”            “Pagkilala po sa
                                                         mga simbolo ng
                                                         bansa natin.”
       “Tama! Talagang naintindihan ninyo ang
       ating nakaraang leksyon.”
C. Paglalahad
       “Kung nakilala na natin ang ating bansa noon,
       mas kikilalanin pa natin ito ngayon. Bakit?
     Dahil bubusisiin natin ang angking ganda nito.”
     “Gusto nyo ba iyon mga bata?”                      “Opo.”
D. Pangganyak
     “Pero bago tayo magsimula ay meron
     akong inihandang isang awit. Ito ay
     pinamagatang TARA NA! BIYAHE TAYO.”
     “Pamilyar ba kayo sa kantang ito mga bata?”        “Hindi po.”
     “Kung gayon ay pakinggan nyo muna
     kung paano ito kantahin at mamaya ay sabay-
     sabay natin itong aawitin.”
           ---------------- -------- -- -
     “Ang gagaling nyo palang kumanta mga
     bata. Hindi lang pala mga matatalino ang mga
     estudyante ko kundi mga magagaling din sa
     larangan ng pag-awit.”
     “Nagustuhan nyo ba ang awit mga bata?”             “Opo.”
     “Magaling!”
     “Sa inyong palagay, ano kaya ang ibig
     ipahiwatig o mensahe ng kanta.”                    SAGOT
     “Tama! Meron pa bang ibang ideya?”                 SAGOT
     “Magaling! Ang kanta ay nagpapahiwatig
     ng pagtangkilik sa mga magagandang
     lugar sa Pilipinas.”
     “Kaya, ang ating tatalakayin ngayon ay tungkol
     sa mga magagandang tanawin sa Pilipinas.”
E. Pagtatalakay
     “Mga bata, naranasan nyo na ba’ng maglibot
     sa mga lugar ditto sa bansa natin?”                “Opo.”
     “Magaling! Saan kayo nagpunta?”                   MGA SAGOT
“Isipin natin ngayon na nasa eroplano tayo.
At ako ang inyong piloto. Ikabit na ang inyong
sinturong pangkaligtasan at sisimulan na natin
ang ating biyaheng Pilipinas.”
“Ang unang lugar na ating pupuntahan ay ang
Boracay.”
         (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Ano ang inyong nakikita sa larawan?”                MGA SAGOT
“Tama!”
“Ang Boracay ay matatagpuan sa probinsya
ng Aklan. At dinarayo ito ng mga turista.”
“Bakit kaya nila ito dinarayo mga bata?”             SAGOT
“Magaling!”
“Dumako naman tayo sa Bulkang Mayon.”
 (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
Makikita ito sa lugar ng Albay. Dinarayo ito ng
karamihan dahil sa perpekto nitong hugis.”
“Ang susunod naman ay ang Skyline ng Cebu
City.”
 (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Maganda ang lugar na ito dahil dito mo
Makikita ang buong tanawin ng syudad ng Cebu.”
“Ngayon, doon naman tayo sa Hundred Islands
Ng Pangasinan.”
         (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Sinasabing merong 123 na mga
isla ang bumubuo rito. Marami ka ng mapagpipilian,
magaganda pa ang iyong mapupuntahan.”
“Atin namang bisitahin ang lugar nina Mylene, ang
Camiguin White Island. Sige nga mga bata, ilarawan    SAGOT
ninyo ang lugar.”
      (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Magaling! Ano pa?”                                   SAGOT
“Tama! Makikita sa lugar na ito ang mapuputing
buhangin, hot and cold springs at pati na rin ang
sunken cemetery.”
“Ito naman ang Bahay ni Rizal sa Dapitan.”
 (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
Dinarayo rin ito ng mga tao upang makita
ang bahay na minsan ay tinirhan n gating
bayaning si Dr. Jose P. Rizal.”
“Dumako naman tayo sa lugar nina Janifer,
sa Bohol kung saan makikita ang sikat na
Chocolate Hills.”
(ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Mga bata, sino sa inyo ang                          SAGOT
nakakita na ng Chocolate Hills?”
“Ilarawan ito.”                                      SAGOT
“Magaling! Alam nyo ba na ang Chocolate Hills
ay binabalot ng berdeng mga damo. Subalit,
sa tuwing panahon ng matagal na tag-init ay
nagiging kulay tsokolate ito. At dito nagsimula
ang pangalang Chocolate Hills.”
“At ngayon ay bisitahin natin ang Siargao
White Beach.”
 (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Nagagandahan ba kayo sa lugar na ito, mga           “Opo.”
bata?”
“Talagang maganda rito mga bata kasi dito mo
mararanasan ang maraming kasiya-siyang bagay
tulad ng surfing, scuba diving, swimming at marami
pang iba. Sa katunayan, binansagan itong Surfing
Capital of the Philippines.”
“Ngayon, tingnan naman natin ang Mactan Shrine.”
      (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Saan ba ito makikita?”                              “Sa Cebu
                                                     po.”
“Tama! Makikita ito sa syudad ng Cebu. Handog
ito kay Lapu-Lapu na isa sa mga magigiting na tao
na nakipaglaban para sa kalayaan ng ating bansa.”
“Ang susunod naman ay ang talon ng Pagsanjan
na makikita sa Laguna.”
      (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Isa rin ito sa mga sikat na talon
sa Pilipinas. Makakarating tayo rito sapamamagitan
ng bangka o balsa.”
“Dumako naman tayo sa Subterranean River ng
Palawan.”
      (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Sa tingin nyo mga bata, ano ang nasa loob ng
Kweba?”                                              SAGOT
“Tama. Sa loob ng kweba ay mayroong mga
limestones, stalactites at stalagmites. Ang lugar
din na ito ay tinaguriang isa sa mga 7 Wonders
of the World.”
“Pagkatapos nating puntahan ang lugar ng
Palawan ay dumako naman tayo sa syudad ng
Iligan!”
      (ididikit ang larawan sa mapa)
“Alam nyo ba ang pangalan ng tanawing ito?”           “Opo. Iyan
                                                    po ang Maria
                                                    Cristina Falls.”
“Magaling! Nakapunta na ba kayo rito?”                “Opo.”
“Maganda ba ang inyong karanasan sa
pagpunta doon?”                                       “Opo.”
“Bakit nyo naman nasabi?”                             SAGOT
“Magaling!”
“Ang tubig nito ay galling sa lawa ng Lanao
at dumadaloy patungong Agos. At kahit na
ang talon ring ito ang nagsusuplay sa kuryente
ng maraming lugar ay nananatili pa ring
mapang-akit ang lagaslas ng tubig nito.”
“Ang susunod ay ang San Juanico Bridge.”
 (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Ito ang tulay na nagkokonekta sa lugar ng
Samar at Leyte.”
“Ngayon naman ay ating tingnan ang tanawing
Hagdan-hagdang palayan o ang
Banaue rice terraces.”
 (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
“Nililok ito sa bulubundukin
ng Ifugao sa Pilipinas. At dinarayo ito ng marami
dahil na rin sa kakaibang katangian nito.”
“At ang panghuli ay ang Manila Bay Sunset.”
       (ididikit ang larawan ng lugar sa mapa)
     “Ano ang inyong nakikita sa larawan?”                 SAGOT
     “Tama! Marami rin ang pumupunta rito para
     magmuni-muni sa ganda ng paligid.”
     “At ngayon, ibababa ko an gating eroplano
     upang makita natin sa malapitan ang mga
     tanawing iyon.”
      (pagpapakita ng larawan ng mga tanawin
           Sapamamagitan ng Power point)
  “Marami pa namang ibang mga magagandang
  tanawin sa ating bansa, mga bata. Pero sa ngayon,
  ito muna ang ipapakita ko sa inyo.”
F. Pagpapangkat-pangkat ng mga bata
  “Ngayon mga bata, gusto nyo bang maglaro?”               “Opo.”
  “Magaling! Ang laro natin ngayon ay tinawag
  ko ng NAKITA MO, ICHEKA MO.”
  “Hahatiin ko ang klase na ito sa dalawang grupo.
  Pipili kayo ng (5) limang representante. Para lang
  itong message relay. Ngunit hindi isang pangungusap
  ang ibibigay ko. Meron akong dalawang kartolina
  rito. At ditto nakasulat ang mga magagandang
  tanawin sa Pilipinas. Mula sa limang tao sa grupo ay
  pipili kayo ng isa na magmememorya ng mga lugar
  na ito. Sasabihin nya ito sa kanyang mga kasama
  at ang nasa huli ang pupunta sa akin at syang mag-
  sasabi sa mga lugar na nakita ng grupo nila. Patalasan
  ito ng memorya. Kung sino ang may maraming mga
  lugar o tanawin na naibigay ayon sa mga nakalista
  ang syang panalo. Maliwanag ba mga bata?”                  “Opo.”
        “Mabuti naman kung ganon. Kaya, simulan na natin
        ang laro.”
                ----- ------------------------
        “Binabati ko ang grupong nanalo. Ito ang inyong
        premyo. At para naman sa isang grupo, wag mag-alala
        dahil marami pa namang ibang pagkakataon. Galingan
        nyo sa susunod para kayo naman ang manalo. Datapwat,
        meron pa rin naman kayong matatanggap sa akin
        ngayon.”
        “Nagustuhan nyo ba ang laro, mga bata?”                        “Opo.”
        “Nakikilala nyo na ba ngayon ang mga magagandang
        Tanawin sa Pilipinas?”                                          “Opo.”
        “Magaling! At para mas mahasa ang inyong kaalaman
        tungkol dito ay magkakaroon tayo ng pasulit.”


IV. Pagtataya
        Panuto: Sagutin ang mga sumusunod. Bilugan lamang ang titik ng
                tamang sagot.
        1. Saan makikita ng Boracay?
                a. Albay                   c. Banaue
                b. Aklan                   d. Iligan
        2. Ito ang sikat na mga burol sa Bohol.
                a. Mayon Volcano           c. Chocolate Hills
                b. Hundred Islands         d. Hinulugang Taktak
        3. Saan makikita ang Hundred Islands?
                a. Pangasinan              c. Palawan
                b. Laguna                  d. Camarines Norte
        4. Ito ang sikat na talon sa Iligan City na nagsu-suplay ng kuryente sa
          maraming lugar.
                    a. Timoga                 c. Maze Park
                    b. Maria Cristina Falls   d. Tinago Falls
        5. Ito ang tulay na nagkokonekta sa Samar at Leyte.
                    a. Samarte Bridge         c. Santiago Bridge
                    b. Pampangga Bridge       d. San Juanico Bridge
V. Takdang Aralin
        Pumili ng isang magandang tanawin sa Pilipinas. Iguhit ito sa isang
     buong papel at huwag kalimutang kulayan.

				
DOCUMENT INFO
Shared By:
Categories:
Tags:
Stats:
views:0
posted:4/26/2013
language:Tagalog
pages:10
huangyuarong huangyuarong
About